QUI TRÌNH ĐĂNG KIỂM
Thay đổi màu sơn xe ô tô không khai báo sẽ bị phạt bao nhiêu? - 24/03/2020
Việc tự ý thay đổi màu sơn ngoạt thất cho xế yêu của mình mà không làm lại giấy đăng kí thì chủ xe sẽ bị xử phạt hành chính.
Có rất nhiều trường hợp chủ xe ô tô muốn thay đổi màu sơn ngoại thất cho chiếc xế yêu của mình để trông bắt mắt hơn hay đơn giản chỉ thay đổi cho hợp phong thủy,… Tuy nhiên, nếu thay đổi lớp sơn ngoại thất mà không làm lại giấy đăng kí thì có lẽ bạn sẽ bị mất một khoản tiền oan.

Trong trường hợp chủ xe thay đổi màu sơn nguyên bản của ô tô mà không khai báo với Phòng CSGT để làm lại giấy chứng nhận đăng ký xe sẽ bị xử phạt hành chính từ 300 – 400.000 đồng (theo khoản 1 Điều 14 Thông tư 14/2015/TT-BCA ngày 4/4/2015 của Bộ Công an).

thay đổi màu sơn xe ô tô
Mọi hành vi thay đổi kết cấu phương tiện đều trái với quy định pháp luật, đồng thời sẽ bị CSGT xử phạt khi bị phát hiện

Dù là vì lý do gì, chủ xe cũng nên cẩn trọng về việc sơn lại ô tô để vừa đảm bảo chất lượng cho xe cũng như tránh mất tiền oan vì vi phạm quy định Luật Giao thông đường bộ.

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, phạt tiền từ 300-400 nghìn đồng với cá nhân, từ 600-800 nghìn đồng với tổ chức là chủ phương tiện ôtô, xe máy có hành vi tự ý thay đổi màu sơn không đúng như trong giấy đăng ký, giấy đăng kiểm xe.

Vì vậy, mọi hành vi thay đổi kết cấu phương tiện đều trái với quy định pháp luật, đồng thời sẽ bị CSGT xử phạt khi bị phát hiện. Hơn nữa, chủ xe chắc chắn không được đăng ký đăng kiểm, cấp phép lưu hành tham gia giao thông.


Theo cartimes.vn

 

CÁC QUI TRÌNH ĐÃ ĐƯA